Từ đầu năm đến nay, mặc dù chịu ảnh hưởng do dịch COVID-19 nhưng giá trị sản xuất xây dựng do các đơn vị thường trú trên địa bàn tỉnh thực hiện vẫn đạt khoảng 9,3 nghìn tỷ đồng, tăng 3,1% so với cùng kỳ năm trước. Trong đó, khu vực các đơn vị xây dựng có vốn trong nước ước đạt 8,7 nghìn tỷ đồng (chiếm 93,7%, tăng 5,3% so với cùng kỳ); khu vực doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ước đạt trên 590 tỷ đồng.
![](/Images/editor/images/MOC/2020/Thang%206/11_6_8.jpg)
Sản xuất cấu kiện bê tông đúc sẵn phục vụ cho việc xây dựng các công trình ở
Công ty cổ phần Bê tông Thái Nguyên.
Một số dự án có mức đầu tư lớn đang tiếp tục được triển khai, như: Dự án “Chương trình đô thị miền núi phía Bắc - T.P Thái Nguyên” với tổng mức đầu tư trên 1.693 tỷ đồng; dự án đường nối từ tuyến cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên đến Khu công nghiệp Yên Bình I với tổng mức đầu tư trên 345 tỷ đồng; dự án đầu tư xây dựng, nâng cấp cơ sở hạ tầng, phát triển sản xuất giống cây trồng, vật nuôi của tỉnh với tổng mức đầu tư 70 tỷ đồng...